Tư Vấn Luật Thừa Kế Đất Đai Khi Không Có Di Chúc Từ Bố Để Lại

Xin tư vấn về vấn đề luật thừa kế tài sản đất đai. Ông bà nội tôi sinh được 3 người con: Bố tôi và 2 chú và gần 500m2 đất. Hai chú của tôi đã sống xa ông bà nội tôi từ năm 1975 sau giải phóng. Bố tôi sống với ông bà ở nhà hiện tại. Năm 1990 cả hai đều đã mất, nhưng gia đình tôi vẫn đang sống trên đất của hai ông bà để lại, vẫn đóng thuế đất hàng năm. Năm 2006, xã làm lại giấy tờ đất và sổ đỏ được đứng tên Bố tôi. Các chú thì không có ý kiến gì. Đến năm 2019, khi cả bố tôi và hai chú đều mất. Nhưng bố tôi không để lại di chúc để thừa kế tài sản cho ai. Bây giờ các con của hai chú tôi lại quay về nhà và yêu cầu tôi chia sẻ tài sản cho họ. Vì vậy, luật sư hỏi tôi làm thế nào để giải quyết vấn đề về luật thừa kế đất đai này. Tôi và mấy đứa em có quyền thừa kế đất đai này như thế nào? Xin cảm ơn!

Luật sư tư vấn:

Chào bạn, tôi là Nam, Luật sư tư vấn Luật Đất đai tại Công ty Luật DFC, lời đầu tiên xin được gửi lời cảm ơn chân thành nhất tới bạn vì đã tin tưởng sử dụng dịch vụ tư vấn trực tuyến của Công ty luật DFC chúng tôi.

Để được gặp trực tiếp và trao đổi chi tiết với Luật sư DFC mời bạn đọc liên hệ qua Hotline 19006512. Xin chân thành cảm ơn! Sau đây tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Thứ nhất căn cứ vào sự kiện năm 1990 ông bà nội bạn mất không để lại di chúc thì nghiễm nhiên theo quy định luật thừa kế đất đai không có di chúc tại điểm a khoản 1 Điều 650 BLDS năm 2015, di sản thừa kế đất đai của ông bà nội bạn để lại cụ thể ở đây là 500m2 đất sẽ được áp dụng trường hợp chia thừa kế đất đai theo pháp luật. 

Thứ hai, căn cứ Điều 651 BLDS năm 2015 có quy định về người thừa kế theo pháp luật

“1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

b) Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

c) Hàng thừa kế thứ ba gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Những người ở hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế, nếu không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.”

Như vậy theo quy định về luật thừa kế không có di chúc thì khi ông bà nội bạn mất đi thì bố bạn cùng các chú sẽ được hưởng quyền thừa kế đất đai là như nhau.

Luật sư tư vấn thừa kế đất đai
Luật sư tư vấn luật thừa kế đất đai mới nhất

Theo bạn trình bày thì gia đình bạn vẫn đang sống trên đất của hai ông bà để lại, vẫn đóng thuế đất hàng năm. Năm 2006, xã làm lại giấy tờ đất và sổ đỏ được đứng tên Bố bạn. Các chú của bạn thì không có ý kiến gì. Tuy nhiên chưa thể đánh giá được qua chi tiết các chú của bạn không ý kiến gì để kết luận được rằng các chú của bạn có từ chối nhận di sản thừa kế, bởi lẽ muốn từ chối nhận di sản thừa kế thì phải lập thành văn bản và được gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản thừa kế (theo Điều 620 BLDS năm 2015)  

Đến năm 2019, khi cả bố bạn và hai chú của bạn đều mất. Nhưng bố bạn không để lại di chúc để thừa kế tài sản cho ai. Bây giờ các con của hai chú của bạn lại quay về nhà và yêu cầu chia sẻ tài sản. Căn cứ vào Điều 623 BLDS năm 2015, Pháp lệnh thừa kế năm 1990, Giải đáp số 01/GĐ-TANDTC.

“…Thời hiệu để người thừa kế yêu cầu chia di sản là 30 năm đối với bất động sản kể từ thời điểm mở thừa kế.

Đối với trường hợp thừa kế mở trước ngày 10/09/1990 thì thời hiệu khởi kiện chia di sản thừa kế là bất động sản được thực hiện theo quy định tại Điều 36 của Pháp lệnh Thừa kế năm 1990 và hướng dẫn tại Nghị quyết số 02/HĐTP ngày 19/10/1990 của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao hướng dẫn áp dụng một số quy định của Pháp lệnh Thừa kế, cụ thể là: thời hiệu khởi kiện được tính từ ngày 10/09/1990…”

Như vậy căn cứ vào trường hợp của bạn thì thời gian để khởi kiện về việc chia thừa kế tài sản 500m2 đất ông bà bạn để lại là vẫn còn. Chính vì vậy mà 2 người con của chú bạn vẫn có căn cứ để kiện đòi chia quyền lợi với 500m2 đất trong trường hợp này.

Trên đây là toàn bộ những giải đáp thắc mắc một cách sơ bộ về trường hợp của bạn về luật thừa kế đất đai mới nhất, thủ tục thừa kế không có di chúc, hoặc Luật Đất đai hiện hành, mời bạn liên hệ qua hotline 19006512 để được gặp trực tiếp và nghe tư vấn từ Luật sư tư vấn DFC.

Xin chân thành cảm ơn !.

LS. Hải Nam

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*