Tư Vấn Về Tội Đánh Bạc Bất Hợp Pháp

ky-nang-choi-poker

Tội đánh bạc bất hợp pháp là gì? Việc xử lý những người vi phạm dựa trên số tiền thu được tại chiếu bạc hay cả số tiền mang trên người họ không dùng để đánh bạc? Hành vi chơi lô đề, cá cược bóng đá … có được coi là cờ bạc không? Làm thế nào để xử lý? Ở mức độ nào thì đánh bạc phải chịu hình phạt hành chính hoặc trách nhiệm hình sự? Mong đội ngũ Luật sư tư vấn giúp tôi.

Luật sư tư vấn:

Lời đầu tiền cho phép Luật sư tư vấn DFC xin được gửi lời cảm ơn chân thành nhất tới bạn vì đã tin tưởng sử dụng dịch vụ tư vấn trực tuyến của Công ty luật DFC. Để được gặp trực tiếp và trao đổi chi tiết với đội ngũ Luật sư mời bạn đọc liên hệ qua Hotline 19006512. Xin chân thành cảm ơn!

Sau đây tôi xin tư vấn cho bạn về tội đánh bạc bất hợp pháp như sau:

Trả lời câu hỏi thứ nhất “Tội đánh bạc bất hợp pháp là gì ?”

Theo quy định của pháp luật Việt Nam thì Đánh bạc có thể hiểu một cách cơ bản là tham gia các trò chơi, các hoạt động dưới nhiều hình thức khác nhau hoặc bất cứ hình thức nào mà được thua bằng tiền hoặc hiện vật có giá trị quy đổi được ra tiền. Một số hành vi đánh bạc thường gặp như: Đánh bài, tổ tôm, xóc đĩa, lô đề, cá độ bóng đá, chọi gà,… cùng với hình thức chơi đa dạng thì kèm theo đó là những thủ đoạn hết sức tinh vi.

Trả lời câu hỏi thứ hai “Việc xử lý những người vi phạm dựa trên số tiền thu được tại chiếu bạc hay cả số tiền mang trên người họ không dùng để đánh bạc?”

Việc xác định số tiền mà các con bạc đem vào để thực hiện hành vi đánh bạc thì ngoài số tiền thu được trên chiếu bạc thì tài sản đem vào đánh bạc còn được tính cả trong người các con bạc nếu có căn cứ xác định được số tài sản đó sẽ được đem vào đánh bạc hoặc tài sản ở nơi khác nhưng có căn cứ chứng minh được tài sản đó sẽ, đang hoặc đã được đem vào đánh bạc.

Trả lời câu hỏi thứ ba của bạn là “Hành vi chơi lô đề, cá cược bóng đá … có được coi là cờ bạc không?”

Các hành vi như chơi lô đề, cá cược bóng đá,… dưới bất kì hình thức nào cũng đều được coi là đánh bạc.

Trả lời câu hỏi thứ tư của bạn là “Làm thế nào để xử lý? Ở mức độ nào thì đánh bạc phải chịu hình phạt hành chính hoặc trách nhiệm hình sự? ”

Tội đánh bạc trái phép
Tội đánh bạc trái phép

Hiện nay có 02 cách thức để xử lý các hành vi đánh bạc đó là xử phạt hành chính và xử phạt hình sự:

Thứ nhất về xử phạt hành chính, căn cứ vào Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:

Điều 26. Hành vi đánh bạc trái phép

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đánh bạc sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi đánh bạc khác;

b) Che giấu việc đánh bạc trái phép.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh đề sau đây:

a) Làm chủ lô, đề;

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.

Thứ hai là xử phạt hình sự theo quy định tại Điều 321 BLHS năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 như sau:

Điều 321: Tội đánh bạc

Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Trên đây là toàn bộ những nội dung tư vấn của Luật sư DFC với bạn mời bạn liên hệ qua hotline 19006512 để được trao đổi trực tiếp với Luật sư DFC.

Xin chân thành cảm ơn! 

LS. Hải Nam


Hãy liên hệ với Công ty tư vấn pháp Luật DFC chúng tôi
Adress: LK, 28 Lê Trọng Tấn, Dương Kinh, Hà Đông, Hà Nội
Phone: 1900.6512
Email: thunodfc@gmail.com hoặc luatsudfc@gmail.com

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*