Tư vấn về cho, tặng, thừa kế và các thủ tục cho tặng nhà đất

Nhà tôi có 6 chị em (một chị cả và 5 người em trai, tôi là con trai cả trong nhà). Bố tôi thì đã qua đời, bây giờ mẹ tôi muốn cho tôi một cái nhà riêng nên khi làm thủ tục cho tặng nhà đất và công chứng hợp đồng cho tặng nhà đất, thì chị tôi và các em trai tôi có cần phải ký vào hợp đồng đó không? Hiện tại tôi ở ngoài Bắc cùng với 2 chú nữa, còn 2 chú còn lại thì đang sinh sống tại trong nam, còn chị cả tôi thì đã mất. Vậy cho tôi hỏi thì những tài liệu nào tôi phải trình cho văn phòng công chứng? Tôi xin cảm ơn!

Luật sư tư vấn Luật Đất đai về thủ tục cho tặng nhà đất

Lời đầu tiền cho phép Luật sư DFC xin được gửi lời cảm ơn chân thành nhất tới bạn vì đã tin tưởng sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật đất đai của Công ty luật DFC. Để được gặp trực tiếp và trao đổi chi tiết với Luật sư DFC mời bạn đọc liên hệ qua Hotline 19006512. Xin chân thành cảm ơn!

Về hợp đồng tặng cho quyền sử dụng đất

Thứ nhất trả lời câu hỏi đầu tiên của bạn là mẹ tôi muốn cho tôi một cái nhà riêng nên khi làm thủ tục cho tặng nhà đất và công chứng hợp đồng cho tặng nhà đất chị của tôi và các em trai của tôi có cần phải ký vào hợp đồng đó không?”

Theo quy định của BLDS thì khi bố bạn mất mà không để lại di chúc thì việc chia tài sản thừa kế sẽ được chia theo các quy định của BLDS năm 2015( Căn cứ Điều 649 và Điều 650 của BLDS năm 2015), ngoài ra những người ở hàng thừa kế thứ nhất bao gồm: Vợ, chồng , cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người quá cố sẽ được hưởng một phần di sản thừa kế như nhau( theo khoản 1 Điều 651 của BLDS năm 2015). Như vậy theo trường hợp của bạn thì ngôi nhà là tài sản của bố mẹ bạn khi bố bạn qua đời thì phần của bố bạn ( tức là giá trị của một nửa ngôi nhà ) sẽ được chia đều cho những người ở hàng thừa kế thứ nhất là mẹ bạn, chị và các em của bạn. Chính vì vậy khi mẹ bạn làm hợp đồng tặng cho bạn ngôi nhà này thì cần phải được sự đồng ý của người chị và những người em của bạn. Từ đó, có thể kết luận được rằng việc cho tặng tài sản là ngôi nhà của mẹ bạn cho bạn thì cần phải có chữ ký thể hiện được sự đồng ý của các em của bạn còn chị bạn đã mất thì người ký sẽ là chồng và các con (những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của chị bạn).

Thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất

Công chứng hợp đồng cho tặng quyền sử dụng đất

Thứ hai, trả lời câu hỏi của bạn là “những tài liệu nào tôi phải trình cho văn phòng công chứng khi làm thủ tục cho tặng nhà đất?”

Theo khoản 1 Điều 40 của Luật công chứng năm 2014 quy định hồ sơ yêu cầu công chứng được lập thành một bộ, gồm các giấy tờ sau đây:

“a) Phiếu yêu cầu công chứng, trong đó có thông tin về họ tên, địa chỉ người yêu cầu công chứng, nội dung cần công chứng, danh mục giấy tờ gửi kèm theo; tên tổ chức hành nghề công chứng, họ tên người tiếp nhận hồ sơ yêu cầu công chứng, thời điểm tiếp nhận hồ sơ;

b) Dự thảo hợp đồng, giao dịch;

c) Bản sao giấy tờ tùy thân của người yêu cầu công chứng;

d) Bản sao giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng hoặc bản sao giấy tờ thay thế được pháp luật quy định đối với tài sản mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng trong trường hợp hợp đồng, giao dịch liên quan đến tài sản đó;

đ) Bản sao giấy tờ khác có liên quan đến hợp đồng, giao dịch mà pháp luật quy định phải có”

Thủ tục sang tên sổ đỏ cho tặng

Theo khoản 4, Điều 95 của Luật đất đai 2013, khi tặng quyền sử dụng đất (sổ đỏ), phải đăng ký biến động đất đai trong vòng 30 ngày kể từ ngày quyết định tặng cho quyền sử dụng đất.

Chuẩn bị hồ sơ:

Theo khoản 2, Điều 9 Thông tư 24/2014 / TT-BTNMT (sửa đổi khoản 2, Điều 7 Thông tư 33/2017 / TT-BTNMT) về hồ sơ địa chính, người sử dụng đất cần chuẩn bị một bộ hồ sơ chứng từ, như sau:

– Đơn xin thay đổi theo Mẫu số 09 / DK;

– Hợp đồng cho tặng đất đai;

– Giấy chứng nhận gốc được cấp;

– Giấy tờ công chứng hoặc chứng thực của thành viên hộ gia đình đồng ý chuyển nhượng quyền sử dụng đất của hộ gia đình.

Tư vấn thủ tục cho tặng nhà đất
Tư vấn thủ tục cho tặng nhà đất

Trình tự, thủ tục cho tặng nhà đất

Theo khoản 1, Điều 79 Nghị định số 43/2014 / ND-CP, thủ tục đổi tên giấy chứng nhận khi cấp quyền sử dụng đất được thực hiện như sau:

Bước 1. Gửi hồ sơ

Nơi nộp:

– Nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường hoặc cơ quan tiếp nhận theo quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh.

– Hộ gia đình, cá nhân nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân xã nếu được yêu cầu.

Bước 2. Tiếp nhận và xử lý ban đầu

– Trong trường hợp nhận hồ sơ không đầy đủ hoặc không hợp lệ, trong vòng tối đa 03 ngày, cơ quan tiếp nhận và xử lý hồ sơ phải thông báo, hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn thiện hồ sơ theo quy định. quy định.

– Cơ quan tiếp nhận hồ sơ phải ghi lại tất cả thông tin vào sổ biên nhận và đưa biên lai cho người nộp đơn.

– Trong trường hợp nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân xã, trong vòng 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hoàn chỉnh, Ủy ban nhân dân xã phải chuyển hồ sơ đến văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất.

Mẫu giấy cho tặng đất đai

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của Luật sư DFC về Thủ tục cho tặng nhà đất mời bạn đọc liên hệ qua hotline 19006512 để liên hệ trực tiếp và trao đổi với Luật sư DFC.

Xin chân thành cảm ơn!


Hãy liên hệ với Công ty tư vấn pháp Luật DFC chúng tôi
Adress: LK, 28 Lê Trọng Tấn, Dương Kinh, Hà Đông, Hà Nội
Phone: 1900.6512
Email: thunodfc@gmail.com hoặc luatsudfc@gmail.com

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*