Tư vấn tội phá hoại tài sản của người khác một cách nghiêm trọng

Vì hai bên gia đình có xảy ra mâu thuẫn nên gia đình hàng xóm nhà em có sang nhà em và đập phá một số tài sản, em chưa tính tổng thiệt hại nhưng cùng khoảng 10 triệu. Vậy Luật sư cho em hỏi là em có thể khởi kiện người đó tội phá hoại tài sản không? Và gia đình em có được đền bù những gì? Em cảm ơn mấy a.c Luật sư.

Luật sư tư vấn:

Lời đầu tiền cho phép Luật sư DFC xin được gửi lời cảm ơn chân thành nhất tới bạn vì đã tin tưởng sử dụng dịch vụ tư vấn trực tuyến của Công ty luật DFC. Để được gặp trực tiếp và trao đổi chi tiết với đội ngũ Luật sư tư vấn hình sự mời bạn đọc liên hệ qua Hotline 19006512. Xin chân thành cảm ơn! 

Sau đây tôi xin tư vấn cho bạn về tội phá hoại tài sản của người khác như sau:

Căn cứ Điều 178 Bộ luật hình sự năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 quy định về Tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản như sau:.

Người nào hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này mà còn vi phạm;

b) Đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ;

đ) Tài sản là di vật, cổ vật.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

a) Có tổ chức;

b) Gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

c) Tài sản là bảo vật quốc gia;

d) Dùng chất nguy hiểm về cháy, nổ hoặc thủ đoạn nguy hiểm khác;

đ) Để che giấu tội phạm khác;

e) Vì lý do công vụ của người bị hại;

g) Tái phạm nguy hiểm,

Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm.

Phạm tội gây thiệt hại cho tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Căn cứ vào tình huống của bạn thì có thế thấy được rằng hàng xóm nhà bạn đã có hành vi tác động vào các tài sản thuộc quyền sở hữu của gia đình bạn dẫn đến hậu quả là làm cho tài sản của gia đình bạn bị mất hoặc giảm đáng kể giá trị sử dụng với ước tính sơ bộ là khoảng 10 triệu đồng là thuộc khoảng từ trên 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng. Tổng hợp tất cả các phân tích bên trên thì có thể kết luận sơ bộ về hành vi của hàng xóm của bạn đã cấu thành tội hủy hoại hoặc cố ý làm hư hỏng tài sản theo quy định tại khoản 1 Điều 178 BLHS. Qua đây có thể kết luận được rằng bạn hoàn toàn có thể tố cáo hàng xóm của bạn về hành vi phạm tội này. Ngoài phải chịu TNHS theo Điều 178 BLHS thì hàng xóm của bạn còn phải thực hiện việc bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng theo quy định của Bộ luật dân sự hiện hành.

Trên đây là toàn bộ những chia sẻ của Luật sư DFC về vấn đề của bạn, mời bạn đọc liên hệ qua hotline 19006512 để được gặp trực tiếp Luật sư DFC.

Xin chân thành cảm ơn!

LS. Hải Nam


Hãy liên hệ với Luật sư tư vấn Luật DFC chúng tôi
Adress: LK, 28 Lê Trọng Tấn, Dương Kinh, Hà Đông, Hà Nội
Phone: 1900.6512
Email: thunodfc@gmail.com hoặc luatsudfc@gmail.com

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*