Tư vấn tội cho vay nặng lãi bởi những tín dụng đen

Xin chào Luật sư tư vấn luật hình sự, nhà tôi hiện tại đang bị mấy người đến nhà đòi nợ kiểu xã hội đen, người đứng tên vay là em trai tôi với mức vay là 50triệu đồng và mỗi tháng phải đóng cho bọn nó 8tr đồng tiền lãi tính đến nay là đã được 4 tháng như vậy tổng số tiền lãi phải trả là 32 triệu đồng. Mặc dù theo em trai tôi kể là không hề vay bất cứ một khoản gì? Vậy Luật sư cho tôi hỏi gia đình tôi có thể kiện bọn nó tội vu khống và tội cho vay nặng lãi không?

Luật sư tư vấn:

Lời đầu tiền cho phép tôi xin được gửi lời cảm ơn chân thành nhất tới bạn vì đã tin tưởng sử dụng dịch vụ tư vấn trực tuyến của Công ty luật DFC. Để được gặp trực tiếp và trao đổi chi tiết với đội ngũ Luật sư tư vấn DFC mời bạn đọc liên hệ qua Hotline 19006512. Xin chân thành cảm ơn! 

Sau đây tôi sẽ tư vấn cho bạn về tội cho vay nặng lãi này như sau:

Với tình huống của bạn thì để giải quyết một cách chính xác nhất thì cần phải làm rõ một số vấn đề như: Việc vay giữa em trai của bạn và nhóm người kia trên thực tế có diễn ra hay không? hợp đồng vay có đúng là hợp đồng được xác lập giữa em trai bạn và những người đó hay không? Nội dung hợp đồng vay có đúng như những gì nhóm người kia nói là 50 triệu và mỗi tháng phải đóng cho họ 8 triệu tiền lãi hay không?

Tư vấn tội cho vay nặng lãi
Tư vấn tội cho vay nặng lãi

Trường hợp 1: Hợp đồng diễn ra trên thực tế là có thực, việc giao dịch được em trai bạn xác lập một cách hợp pháp và nội dung hợp đồng đúng như những gì mà nhóm người kia nói còn em trai bạn lại đang nói dối để che giấu việc vay nợ đó với bạn.

Với trường hợp này có thể thấy được rằng nhóm người kia xác lập hợp đồng dân sự là hợp đồng vay tài sản cụ thể là vay tiền trị giá 50 triệu đồng với lãi suất hàng tháng là 8 triệu đồng và trong khoảng thời gian 4 tháng thì số tiền lãi đã lên đến 32 triệu đồng tổng hợp lại tất cả những dữ kiện nêu trên thì có thể tiến hành nhóm người kia theo Điều 201 của BLHS năm 2015 sửa đổi, bổ sung năm 2017 về tội cho vay nặng lãi trong giao dịch dân sự:

”Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

Phạm tội thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.”

Trường hợp thứ hai: Việc xác lập vay tiền của em trai bạn với nhóm người kia trên thực tế không diễn ra thì có thể coi hành vi của nhóm người kia chứa đựng thủ đoạn gian dối nhằm chiếm đoạt tài sản vì vậy nhóm người kia phải chịu TNHS theo Điều 174 của BLHS về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản:

Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ năm trăm nghìn đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới năm trăm nghìn đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến ba năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

đ) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

e) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

g) Gây hậu quả nghiêm trọng.

Phạm tội thuộc một  trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây,  thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản, bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.

Trên đây là toàn bộ những chia sẻ của Luật sư DFC về vấn đề của bạn mời bạn đọc liên hệ qua hotline 1900.6512 để gặp trực tiếp và trao đổi với Luật sư DFC.

Xin chân thành cảm ơn!

LS. Hải Nam


Hãy liên hệ với Công ty tư vấn Luật DFC chúng tôi
Adress: LK, 28 Lê Trọng Tấn, Dương Kinh, Hà Đông, Hà Nội
Phone: 1900.6512
Email: thunodfc@gmail.com hoặc luatsudfc@gmail.com

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*