Hướng Dẫn Viết Mẫu Đơn Đề Nghị Thay Đổi Người Nuôi Con Sau Ly Hôn

Thay đổi người trực tiếp nuôi con là một hành động pháp lý cần Tòa án thay đổi quyền nuôi con mà trước đó trong quyết định của Tòa án cho phép ly hôn và quyết định một bên vợ hoặc chồng trực tiếp nuôi con; và hiện tại người đó không muốn, không thể nuôi con được nữa và muốn yêu cầu người kia trực tiếp nuôi con thay cho mình. Người khởi kiện nên nộp đơn đề nghị thay đổi người nuôi con sau ly hôn lên Tòa án có thẩm quyền.

I. Khi Nào Thì Được Thay Đổi Người Trực Tiếp Nuôi Con?

Theo Điều 84 của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014, trên cơ sở lợi ích của đứa trẻ, khi có đơn khởi kiện và cho rằng một trong những căn cứ dưới đây, Tòa án sẽ xem xét và quyết định thay đổi người giám hộ trực tiếp nuôi con:

  • Cha mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi cha mẹ nuôi con cho phù hợp với lợi ích của họ;
  • Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện để trực tiếp chăm sóc, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con cá;
  • Nếu đứa trẻ đủ 07 tuổi trở lên, Tòa án phải xem xét mong muốn của mình khi thay đổi cha mẹ nuôi con.

Để yêu cầu Tòa án thay đổi quyền nuôi con sau khi ly hôn, người khởi kiện (thường là cha mẹ) phải nộp đơn đề nghị thay đổi người nuôi con sau ly hôn và các tài liệu liên quan đến Tòa án Nhân dân. quyền (Tòa án nơi đứa trẻ đang cư trú).

Xem thêm: Tư Vấn Việc Thay Đổi Quyền Nuôi Con Trực Tiếp Cho Người Khác

II. Hướng Dẫn Viết Mẫu Đơn Đề Nghị Thay Đổi Người Nuôi Con Sau Ly Hôn

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

————————-

………, ngày…tháng….năm….

ĐƠN ĐỀ NGHỊ THAY ĐỔI NGƯỜI TRỰC TIẾP NUÔI CON SAU LY HÔN

Kính gửi: Tòa án nhân dân quận (huyện)………………….(1)

Tên tôi là:……………………………………………………………(2) Sinh năm:………………………….(3)

Nghề nghiệp:…………………………………………………………………………………………………(4)

Hộ khẩu thường trú:………………………………………………………………………………………..(5)

Tạm trú:……………………………………………………………………………………………………….(6)

Điện thoại liên hệ:…………………………………………………………………………………………..(7)

Tại bản án, quyết định:…………………………………………………………………………………….(8)

ngày…tháng…năm…………(9) của Tòa án nhân dân……………………………………………….(10)

Về phần con chung:……………………………………………………………………………………………..(11)

Hiện con chung đang ở với anh (chị)……………………………………..(12) là trực tiếp nuôi dưỡng.

Hộ khẩu thường trú:…………………………………………………………………………………………(13)

Tạm trú:………………………………………………………………………………………………………….(14)

Điện thoại liên hệ:……………………………………………………………………………………………(15)

Nhưng nay do hoàn cảnh của tôi:……………………………………………………………………….. (16)

Tôi đề nghị Tòa án giải quyết cho tôi được trực tiếp nuôi con chung là:………………………(17)

Người làm đơn

(Ký và ghi rõ họ tên)

III. Tư Vấn Thay Đổi Người Trực Tiếp Nuôi Con

Tư vấn thay đổi người trực tiếp nuôi con 19006512
Tư vấn thay đổi người trực tiếp nuôi con 19006512

1. Điều kiện để thay đổi cha mẹ nuôi con trực tiếp sau khi ly hôn?

Thưa luật sư, tôi cần tư vấn về tranh chấp về việc nuôi con sau khi ly hôn. Chồng tôi và tôi đã đồng ý ly hôn, và chồng tôi có quyền nuôi con với điều kiện họ không cấm tôi hoặc gia đình tôi đến thăm và đón con tôi. Nhưng gia đình chồng và chồng đã nhiều lần ngăn cản. Đừng để tôi nhìn thấy con tôi ở trường. Và bây giờ vào dịp tết, gia đình tôi và tôi đã đến xin phép đón cháu, nhưng gia đình chồng và chồng tôi cấm tôi đón con. Vẫn dọa đưa con ra khỏi nhà sẽ giết chết chúng. Và thách tôi kiện để giành quyền nuôi con. Bây giờ tôi rất tuyệt vọng. Sự đồng ý của người chồng để nuôi con dựa trên điều kiện người chồng và gia đình không bị cấm đến thăm, đón con.

Vì vậy, bây giờ nếu tôi có thể thay đổi quyền nuôi con từ chồng tôi cho tôi nuôi dưỡng. Và phải tôi làm những gì?

Luật sư DFC tư vấn:

Xin chào, như bạn đã đề cập ở trên, thì anh ta đang vi phạm quyền thăm, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục con cái. Việc bạn đến thăm, chăm sóc và nuôi dưỡng con cái có tất cả các quyền và lợi ích hợp pháp, theo quy định tại Điều 83 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 .

Đầu tiên, bạn có thể yêu cầu cơ quan thi hành án giải quyết vấn đề thăm nom và chăm sóc trẻ em tại tòa án. Cơ quan thi hành án sẽ yêu cầu anh ta hoàn thành nghĩa vụ thăm con khi ly hôn.

Sau đó, bạn nên thương lượng với anh ta về việc yêu cầu thay đổi quyền nuôi con. Nếu bạn và anh ta có thể đạt được thỏa thuận, bạn có thể yêu cầu tòa án thay đổi quyền nuôi con. Trong trường hợp không đạt được thỏa thuận với anh ta, bạn vẫn có thể yêu cầu tòa án thay đổi quyền trực tiếp nuôi con theo quy định tại Điều 84 của Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 sau khi ly hôn.

2. Câu hỏi về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn?

Xin hỏi Luật sư DFC, theo quy định hiện hành, làm thế nào chúng ta có thể thay đổi quyền nuôi con cho người kia sau khi ly hôn?

Luật sư DFC tư vấn:

Theo Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 tại điều 84 về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn, tòa án sẽ xem xét và đưa ra quyết định thay đổi cha mẹ nuôi con dựa trên lợi ích của trẻ em  trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân tổ chức về bảo vệ quyền lợi cho trẻ em.

Vì vậy, rõ ràng bạn có quyền yêu cầu tòa án thay đổi cha mẹ nuôi con từ vợ bạn sang bạn, nhưng bạn phải chứng minh một trong những căn cứ sau:

Đầu tiên, cha mẹ có một thỏa thuận về việc thay đổi cha mẹ nuôi con cho phù hợp với lợi ích của họ

Vì vậy, bạn nên chủ động liên lạc với vợ cũ để cả hai bên có thể đồng ý về việc bạn có phải là người trực tiếp chăm sóc con và không cần hỗ trợ hay không. Thỏa thuận này phải xuất phát từ ý chí của cả hai bên, phải xuất phát từ lợi ích của trẻ và được thể hiện bằng văn bản. Vì vợ cũ của bạn hiện đang sống ở nước ngoài, cô ấy cũng có kế hoạch kết hôn và ông bà cũng đã già, nên bạn hoàn toàn có thể phân tích và đồng ý với vợ cũ về vấn đề này. để bạn là người trực tiếp chăm sóc trẻ, điều này sẽ tốt hơn cho con bạn.

Thứ hai, nếu bạn không thể đạt được thỏa thuận, bạn cần chứng minh rằng người chăm sóc không còn điều kiện để trực tiếp chăm sóc, chăm sóc, nuôi dưỡng và giáo dục trẻ em.

Điều này có nghĩa là bạn phải chứng minh rằng vợ bạn đang làm việc ở nước ngoài, không thể trực tiếp chăm sóc, giáo dục, nuôi con cùng nhau, trong khi bạn ở nông thôn, gần con có điều kiện nuôi con hơn. Vợ bạn không trực tiếp chăm sóc con cái mà để chúng ở nhà với ông bà, rõ ràng tốt hơn là có con với bạn vì ông bà cũng đã già. Ngoài ra, bạn cần chứng minh rằng bạn có một chỗ ở ổn định, công việc ổn định, thu nhập và mức lương cao hơn vợ bạn.

Ngoài ra, luật cũng quy định rằng việc thay đổi cha mẹ nuôi con phải xem xét mong muốn của trẻ em từ 07 tuổi trở lên.

Hồ sơ khởi kiện thay đổi quyền nuôi con ngay sau khi ly hôn bao gồm các giấy tờ sau:

Đơn đề nghị thay đổi người nuôi con;

– Quyết định và phán quyết ly hôn của Tòa án;

– Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu;

– Giấy khai sinh của con;

– Bằng chứng muốn thay đổi quyền nuôi con trực tiếp.

Nếu bạn vẫn gặp vấn đề về Đơn đề nghị thay đổi người nuôi con sau khi ly hôn hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác, vui lòng liên hệ với Tổng đài Tư vấn pháp lý hôn nhân và trẻ em qua số điện thoại 19006512 để được tư vấn chính xác và nhanh nhất.


Hãy liên hệ với Công ty tư vấn Luật DFC chúng tôi
Adress: LK, 28 Lê Trọng Tấn, Dương Kinh, Hà Đông, Hà Nội
Phone: 1900.6512
Email: thunodfc@gmail.com hoặc luatsudfc@gmail.com

Hãy bình luận đầu tiên

Để lại một phản hồi

Thư điện tử của bạn sẽ không được hiện thị công khai.


*